Người nhận cổ tức có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Cổ tức là một phần lợi nhuận sau thuế được chia cho các cổ đông của một công ty cổ phần. vậy người nhận cổ tức có phải nộp thuế thu nhập cá nhân hay không? Đây là vấn đề nhận được rất nhiều sự quan tâm của khách hàng. Bài viết dưới đây, dịch vụ tư vấn thuế của Đại Lý Thuế Hợp Luật sẽ giúp bạn giải đáp thắc mắc này.

Người nhận cổ tức có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Thuế thu nhập cá nhân là khoản tiền mà người có thu nhập phải trích ra để nộp vào ngân sách nhà nước. Vậy người nhận cổ tức từ đầu tư chứng khoán có cần phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Căn cứ Điểm b Khoản 3 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC, các khoản thu nhập phải chịu thuế được quy định như sau:

Thu nhập từ đầu tư vốn là khoản thu nhập cá nhân nhận được dưới các hình thức:

Tiền lãi nhận được từ việc cho các tổ chức, doanh nghiệp, hộ gia đình, cá nhân kinh doanh, nhóm cá nhân kinh doanh vay theo hợp đồng vay hoặc thỏa thuận vay, trừ lãi tiền gửi nhận được từ các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài theo hướng dẫn tại tiết g.1, điểm g, khoản 1, Điều 3 Thông tư này.

tu-van-thue

Cổ tức nhận được từ việc góp vốn mua cổ phần.

Căn cứ vào điều luật trên, những người nhận cổ tức sẽ phải đóng thuế thu nhâph cá nhân theo quy định của pháp luật.

Xem thêm: dịch vụ thay đổi giấy phép kinh doanh giá rẻ Quận 4

Mức đóng thuế từ việc nhận cổ tức là bao nhiêu?

Theo Khoản 4 Điều 10 Thông tư 111/2013/TT-BTC, cách tính thuế thu nhập cá nhân từ thu nhập đầu tư chứng khoán được quy định như sau:

Số thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất 5%

dich-vu-tu-van-thue-tron-goi-tphcm

Trên đây là những giải đáp của Đại Lý Thuế Hợp Luật về việc đóng thuế thu nhập các nhân khi nhận cổ tức từ đầu tư chứng khoán. Nếu Quý doanh nghiệp còn thắc mắc hoặc đang gặp vấn đề cần được hỗ trợ, hãy liên hệ ngay với Công ty TNHH Đại Lý Thuế Hợp Luật.

Công ty TNHH Đại Lý Thuế Hợp là một trong những đơn vị uy tín và chuyên nghiệp hàng đầu trong lĩnh vực tư vấn thuế tại TPHCM luôn sẵn sàng hỗ trợ Quý doanh nghiệp giải quyết các vấn đề gặp phải một cách hợp pháp, nhanh nhất và mang lại hiệu quả cao nhất trong công việc. Với đội ngũ nhân viên giàu kinh nghiệm cùng tinh thần trách nhiệm làm việc cao, Đại Lý Thuế Hợp Luật cam kết giải quyết các vấn đề một cách nhanh nhất và giá cả hợp lý nhất.

Thông tin liên hệ:

CÔNG TY TNHH ĐẠI LÝ THUẾ HỢP LUẬT

Hotline: 0942 391 917 (Hp/Zalo) – 0961 11 33 55

Tổng Đài : 1900 63 6995

Email: info@hopluat.com

Web: Hopluat.com

Có thể bạn quan tâm: dịch vụ hoàn thiện sổ sách kế toán giá rẻ Quận 10

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *