Người nhận cổ tức có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Cổ tức là một khoản lợi nhuận ròng trả cho mỗi cổ phần từ nguồn lợi nhuận của công ty. Và thuế thu nhập cá nhân là khoản tiền mà người có thu nhập (từ tiền lương hoặc các nguồn thu nhập khác,…) phải nộp vào ngân sách nhà nước. Vậy các nhà đầu tư sau khi nhận cổ tức có cần phải nộp thuế thu nhập cá nhân không? Hãy cùng tìm hiểu vấn đề này trong bài viết dưới đây của dịch vụ tư vấn thuế Đại Lý Thuế Hợp Luật.

Nhà đầu tư nhận cổ tức có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Theo Điểm b Khoản 3 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định về các khoản thu nhập phải chịu thuế: Thu nhập từ đầu tư vốn là khoản thu nhập cá nhân nhận được dưới các hình thức như:

Tiền lãi nhận được từ việc cho các tổ chức, doanh nghiệp, hộ gia đình, cá nhân kinh doanh, nhóm cá nhân kinh doanh vay theo hợp đồng vay hoặc thỏa thuận vay, trừ lãi tiền gửi nhận được từ các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài theo hướng dẫn tại tiết g.1, điểm g, khoản 1, Điều 3 Thông tư này.

Cổ tức nhận được từ việc góp vốn mua cổ phần.

CHính vì vậy, các nhà đầu tư khi nhận cổ tức sẽ có nghĩa vụ phải đóng thuế thu nhập cá nhân theo quy định của pháp luật.

Xem thêm: dich vu thay doi giay phep kinh doanh Ho Chi Minh uy tin

Mức đóng thuế thu nhập cá nhân từ cổ tức

Theo Khoản 4 Điều 10 Thông tư 111/2013/TT-BTC có quy định về cách tính thuế thu nhập cá nhân từ thu nhập đầu tư chứng khoán như sau:

Số thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất 5%

Tức là số thuế thu nhập cá nhân mà nhà đầu tư phải nộp khi nhận thu nhập từ cổ tức nhận được khi đầu tư là 5% trên giá trị nhận được và trước khi công ty trả thu nhập cho cá nhân sẽ phải giữ lại 5% để nộp thuế cho nhà đầu tư.

Trên đây là những thông tin về thuế thu nhập cá nhân từ nhà đầu tư cổ tức. Nếu Quý doanh nghiệp còn thắc mắc hoặc đang gặp vấn đề cần được hỗ trợ, hãy liên hệ ngay với Công ty TNHH Đại Lý Thuế Hợp Luật. Đại Lý Thuế Hợp Luật là đơn vị luật uy tín, chuyên nghiệp hàng đầu TPHCM. Chúng tôi luôn sẵn sàng hỗ trợ Quý doanh nghiệp giải quyết các vấn đề gặp phải một cách nhanh nhất và hiệu quả nhất.

Mọi thắc mắc vui lòng liên hệ đến:

CÔNG TY TNHH ĐẠI LÝ THUẾ HỢP LUẬT

Hotline: 0942 391 917 (Hp/Zalo) – 0961 11 33 55

Tổng Đài : 1900 63 6995

Email: info@hopluat.com

Web: Hopluat.com

Có thể bạn quan tâm: thành lập doanh nghiệp vốn nước ngoài Quận Tân Phú

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *