Doanh nghiệp không phát sinh doanh thu có phải làm báo cáo tài chính, thuế cuối năm không?

Báo cáo tài chính, thuế cuối năm là công việc bắt buộc mà mỗi doanh nghiệp cần thực hiện để quyết toán và đề ra kế hoạch phát triển cho năm tới. Vậy nếu trong trường hợp không phát sinh doanh thu, doanh nghiệp có cần thực hiện báo cáo hay không? Hãy cùng dịch vụ tư vấn thuế của Đại Lý Thuế Hợp Luật tìm hiểu ngay trong bài viết dưới đây.

Doanh nghiệp không phát sinh doanh thu có phải làm báo cáo tài chính, thuế cuối năm không?

Theo khoản 1 Điều 3 Luật kế toán năm 2015, Báo cáo tài chính là hệ thống thông tin kinh tế, tài chính của đơn vị kế toán được trình bày theo biểu mẫu quy định tại chuẩn mực kế toán và chế độ kế toán. Doanh nghiệp có nghĩa vụ lập và nộp báo cáo tài chính trung thực, chính xác, đúng thời hạn theo quy định của pháp luật về kế toán, thống kê. Và điều này áp dụng cho tất cả loại hình doanh nghiệp được thành lập và hoạt động theo pháp luật Việt Nam.

Theo thông tin trên, dù doanh nghiệp có phát sinh hoạt động kinh doanh hay không cũng phải thực hiện làm đầy đủ các báo cáo tài chính, thuế cuối năm theo đúng quy định của pháp luật.

Xem thêm: dich vu ke toan thue gia re Quan 10

Những loại báo cáo tài chính, thuế mà doanh nghiệp cần phải làm

Theo quy định của pháp luật, doanh nghiệp cần thực hiện làm các loại báo cáo sau:

Báo cáo tình hình dùng hóa đơn: Tại khổ thứ nhất Điều 27 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định: Hàng quý, tổ chức, hộ, cá nhân bán hàng hóa, dịch vụ có trách nhiệm nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp, kể cả trường hợp trong kỳ không sử dụng hóa đơn.

Báo cáo thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập doanh nghiệp: Căn cứ Điểm c, Khoản 1, Điều 10 Thông tư 156/2013/TT-BTC quy định: Đối với loại thuế khai theo tháng, quý, tạm tính theo quý hoặc năm, nếu trong kỳ tính thuế không phát sinh nghĩa vụ thuế hoặc người nộp thuế đang thuộc diện được hưởng ưu đãi, miễn giảm thuế thì người nộp thuế vẫn phải nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế theo đúng thời hạn quy định, trừ trường hợp đã chấm dứt hoạt động kinh doanh và trường hợp tạm ngừng kinh doanh theo hướng dẫn tại điểm đ khoản 1 Điều này và các trường hợp không phải nộp hồ sơ khai thuế theo hướng dẫn tại Điều 16, Điều 17, Điều 18 Thông tư này.

Thuế thu nhập cá nhân: Theo điểm a, khoản 1, điều 16 của Thông tư 156/2013/TT-BTC: Nếu trong kỳ quyết toán, doanh nghiệp trả thu nhập cho người lao động có phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì doanh nghiệp nên kê khai thuế và nộp tờ khai thuế thu nhập cá nhân theo quý, theo tháng. Ngược lại, nếu doanh nghiệp trả thu nhập cho người lao động nhưng không nảy sinh khấu trừ thuế hoặc chưa có người lao động làm việc thì công ty không bắt buộc phải kê khai thuế thu nhập cá nhân.

Trên đây là những thông tin về việc làm báo cáo tài chính, thuế cuối năm của doanh nghiệp. Nếu quý doanh nghiệp còn thắc mắc hoặc cần hỗ trợ, vui lòng liên hệ ngay với Đại Lý Thuế Hợp Luật theo thông tin:

CÔNG TY TNHH ĐẠI LÝ THUẾ HỢP LUẬT

Hotline: 0942 391 917 (Hp/Zalo) – 0961 11 33 55

Tổng Đài : 1900 63 6995

Email: info@hopluat.com

Web: Hopluat.com

Có thể bạn quan tâm: thành lập doanh nghiệp vốn nước ngoài Quận 3 uy tín

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *