Quy định về góp vốn thành lập công ty TNHH một thành viên

Để thành lập công ty TNHH một thành viên cần thực hiện góp vốn như thế nào? Pháp luật quy định như thế nào về góp vốn thành lập công ty TNHH một thành viên? Hãy cùng dịch vụ thành lập công ty của Đại Lý Thuế tìm hiểu trong bài viết dưới đây nhé.

thnah-lap-cong-ty

Thời hạn và tài sản góp vốn của công ty TNHH một thành viên

Theo quy định tại Điều 74 Luật doanh nghiệp 2014, Chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên phải góp đủ và đúng loại tài sản như đã cam kết khi đăng ký thành lập doanh nghiệp trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

thanh-lap-cong-ty

Bên cạnh đó, quy định về tài sản góp vốn được thực hiện theo Điều 35 Luật doanh nghiệp 2014 bao gồm:

– Tài sản góp vốn có thể là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng, giá trị quyền sử dụng đất, giá trị quyền sở hữu trí tuệ, công nghệ, bí quyết kỹ thuật, các tài sản khác có thể định giá được bằng Đồng Việt Nam.

– Quyền sở hữu trí tuệ được sử dụng để góp vốn bao gồm quyền tác giả, quyền liên quan đến quyền tác giả, quyền sở hữu công nghiệp, quyền đối với giống cây trồng và các quyền sở hữu trí tuệ khác theo quy định của pháp luật về sở hữu trí tuệ. Chỉ cá nhân, tổ chức là chủ sở hữu hợp pháp đối với các quyền nói trên mới có quyền sử dụng các tài sản đó để góp vốn.

Xem thêm: dich vu ke toan thue tron goi Huyen Hoc Mon

Thực hiện chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn

Chủ sở hữu công ty TNHH một thành viên phải chuyển quyền sở hữu tài sản góp vốn cho công ty theo quy định như sau:

– Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền sử dụng đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền sử dụng đất cho công ty tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

– Đối với tài sản không đăng ký quyền sở hữu, việc góp vốn phải được thực hiện bằng việc giao nhận tài sản góp vốn có xác nhận bằng biên bản.

dich-vu-thanh-lap-cong-ty-dau-tu-tai-quan-10-uy-tin

– Phần vốn góp bằng tài sản không phải là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng chỉ được coi là thanh toán xong khi quyền sở hữu hợp pháp đối với tài sản góp vốn đã chuyển sang công ty.

– Thanh toán mọi hoạt động mua, bán, phần vốn góp và nhận cổ tức của nhà đầu tư nước ngoài đều phải được thực hiện thông qua tài khoản vốn của nhà đầu tư đó mở tại ngân hàng ở Việt Nam, trừ trường hợp thanh toán bằng tài sản.

Trên đây là những quy định về việc góp vốn thành lập công ty TNHH một thành viên theo quy định của pháp luật. Nếu Quý doanh nghiệp còn thắc mắc hoặc đang gặp vấn đề cần được hỗ trợ, hãy liên hệ ngay với Công ty TNHH Đại Lý Thuế Hợp Luật theo thông tin dưới đây:

CÔNG TY TNHH ĐẠI LÝ THUẾ HỢP LUẬT

Hotline: 0942 391 917 (Hp/Zalo) – 0961 11 33 55

Tổng Đài : 1900 63 6995

Email: info@hopluat.com

Web: Hopluat.com

Có thể bạn quan tâm: tư vấn thuế Quận 9 uy tín

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *